
WASINDIKAJI WA MCHELE  WAJENGEWA UWEZO WA KUHUDUMIA MASOKO YA
NDANI NA NJE,  DESEMBA, 2021

1.0 HALI YA SEKTA YA MCHELE
Mchele ni miongoni mwa mazao ambayo hunazalishwa kwa wingi nchini baada ya Mazao ya
mahindi. Uzalishaji wa mpunga unakadiriwa kuwa zaidi ya tani milioni tano na laki mbili (milioni
5.2) ambapo unapelekea kupatikana kwa mchele unakadiriwa kuwa zaidi ya  tani millioni Mbili na
laki  mbili  (milioni  2.2)  Kipindi  cha  Mwaka  2020/2021  kumekuwa  na  ongezeko  la  uzalishaji
ikilinganishwa na mahitaji ambapo zaidi ya tani Milioni moja na laki tano (Milioni 1.5)  na hivyo
kuonesha  uhitaji  wa   kuboresha  zaidi  sekta  hiyo  kibiashara   ili  kuwa  na  bidhaa  zinazokidhi
ushindani wa Masoko ya Ndani na Nje. 

2.0 MAELEZO YA MRADI    Aidha, Mafunzo kama hayo ambayo yanalenga
kujenga  uwezo  na  kuimarisha  Biashara  za
Nafaka ya Mchele, yalifanyika Mikoa Nyanda za
Juu  Kusini  katika  maeneo  ya  Mbarali  Mkaoni
Mbeya, Ruaha Mkoani Iringa na pia Kilombero,
Ifakara na Malinyi kwa Mkoa wa Morogoro na
baadae Kahama Mkoani Shinyanga kwa kipindi
cha Februari hadi Mei 2021. Program hizi kwa
kipindi  cha  2020/2021  imeweza  kuwanufaisha
Wasindikaji  na  Wafanyabiashara  wasiopungua
250 (SMEs) katika maeneo yaliyotajwa.
(Picha:Washauri Wataalam wa RCT na TanTrade
wakiwa na Viongozi wa Kilorice katika eneo la
kilosa  Msalabani  baada  ya  kutoa  ushauri
kuhusu  Menejimenti ya kampuni na Masoko)

  Kutokana na umuhimu wa Sekta ya mchele na 
mchango wake kwenye Lishe, Ajira, Kipato na 
ukuaji wa Viwanda, Baraza la Mchele 
Tanzania(RCT) chini ya ufadhili wa Taasisi 
mbalimbali na kwa kushirikiana na TanTrade  
waliendesha semina na Ziara za mafunzo 
maeneo ya usindikaji (SMEs extension Visit)  
kwa Wazalishaji wa Mpunga na Mchele ili 
kuwawezesha kuboresha mazao yao na kuwa na
mikakati endelevu ya kuyafikia Masoko. 
  Wadau muhimu walionufaika na mafunzo  ya 
Mradi husika ni pamoja na Wasindikaji wa 
Mchele wa Mtibwa Wilayani Mvomero, 
Mkoani Morogoro Tarehe 15.11.2021, 
Kilorice/WAMI Valley Wilayani Kilosa tarehe 
17.11.2021  na Wasindikaji wa Wilaya ya 
Kilombero katika halmashauri za Ifakara na 
Mlimba Mkoani Morogoro. 
  Miradi kama hiyo imewahi kutekelezwa pia 
katika maeneo ya usidikaji kwa kipindi cha 
Mwezi Mei 2021 kwa wasindikaji wa Magugu-
Manyara, Arumeru-Arusha na  maeneo ya 
Kivulini, Kileo na Kirya katika Wilaya ya 
Mwanga Mkoani Kilimanjaro, mnamo tarehe 
28.05.2021.

3.0 MAFUNZO NA USHAURI 4.0 MABADILIKO CHANYA

 Wasindikaji walielimishwa kuhusu 
mbinu bora za ufungashaji wenye 
kuzingatia ujazo, uwekaji wa chapa na 
rajamu (Branding) kama sehemu ya 
mkakati wa kufanikisha masoko;

 Ushauri kuhusu menejimenti ya 
kampuni za mchele;

 Wasindikaji  wameanza  kufuata  ushauri
wa  Wataalam  ambapo  baadhi
wameboresha  menejimenti  zao  kwa
kuanziasha  vitengo  vya  kimasoko  na
Lojistiki ambavyo havikwepo;

 Utaratibu wa kufungasha na kutia rajamu
umeanza  kufanyika  tofauti  na  awali
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 Ushauri  wa kupata taarifa za mwenendo
wa masoko ya mchele ili kuwawezesha 
Wazaliashaji kujipanga na kuzingatia 
mahitaji ya masoko;

 kuimarisha vyama vyao vya ushirika ili 
kupunguza gharama zitakazolazimisha 
kuuza mchele bei ya juu kuliko uhalisia 
wa masoko.

 Wadau wameshauriwa pia namna ya 
kuongeza uzalishaji kwa matumizi ya 
Mbegu bora na Viwatilifu kwa muda 
sahihi;Uvunaji, ukaushaji na uhifadhi 
mzuri wa mpunga ikiwa ni pamoja na 
uchakataji wenye kuzingatia viwango ili
kuweza kupata mchele mzuri;

wengi walitumia zaidi magunia; 
 Uwekaji  wa  madaraja  katika  mchele

umeongezeka.

 Baadhi  ya  Makampuni  tayari  yamepata
mahitaji ya Masoko ya Nje ikiwemo eneo
la Masoko ya SADC na Afrika Mashariki
(EAC).

Picha: Majadiliano  ya  Wataalam  na
Menejimenti  ya  Kiwanda  cha  KTC-
Mlimba-Kilombero, tarehe 17.11.2021

Kufahamu namna unavyoweza kupata huduma za Kibiashara za TanTrade au Kitengo cha SMEs 
Tembelea Tovuti  www.tantrade.go.tz  au  ujumbe wa Barua pepe: info@tantrade.go.tz
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